ทีมเทเบิลเทนนิสหญิงไทย สร้างประวัติศาสตร์คว้าเหรียญทองแดงแรกของสมาคมฯ ในศึกเอเชียนเกมส์ ครั้งที่ 19 “หางโจว 2022″ แม้จะแพ้ต่อเจ้าภาพอย่าง จีน ไป 0-3 คู่
การแข่งขันเทเบิลเทนนิส ประเภททีมหญิง รอบรองชนะเลิศ กีฬาเอเชี่ยนเกมส์ ครั้งที่ 19 “หางโจวเกมส์” ที่เมืองหางโจว ประเทศจีน เมื่อวันที่ 25 กันยายน 2566 ก่อนหน้านี้รอบ 8 ทีมสุดท้าย ทีมปิงปองสาวไทย เอาชนะ เกาหลีเหนือ มาแบบสนุก 3-2 คู่ โดยใช้เวลากว่า 3 ชั่วโมง ผ่านเข้ารอบรองชนะเลิศได้เป็นครั้งแรกและการันตีเหรียญทองแดงเป็นประวัติศาสตร์แน่นอนแล้ว
โดยรอบรองชนะเลิศ ทีมเทเบิลเทนนิสหญิงไทย ประกอบด้วย สุธาสินี เสวตรบุตร, อรวรรณ พาระนัง และ ธมลวรรณ เขตต์เขื่อน ดวลกับเจ้าภาพจีน ที่ส่ง เฉิน เมิ่ง, ซุน หยิงซา, หวัง ม่านหยู ลงทำการแข่งขัน
ผลปรากฏว่า คู่แรก สุธาสินี เสวตรบุตร แพ้ ซุน หยิงซา 0-3 เกม 5-11, 6-11, 9-11 คู่สอง อรวรรณ พาระนัง แพ้ หวัง ม่านหยู 0-3 เกม 2-11, 2-11, 7-11 และคู่สาม ธมลวรรณ เขตต์เขื่อน แพ้ เฉิน เมือง 0-3 เกม 4-11, 7-11, 0-11 สรุปผล ทีมไทย แพ้ จีน 0-3 คู่ จีน เข้าไปชิงชนะเลิศตามคาด
สำหรับ เทเบิลเทนนิสหญิงไทย แม้จะแพ้ในรอบนี้แต่ยังได้เหรียญทองแดง และเป็นเหรียญรางวัลประวัติศาสตร์เหรียญแรกในการแข่งขันกีฬาเอเชี่ยนเกมส์ของทีมปิงปองไทยอีกด้วย
ภาพประกอบ: REUTERS/Weixiang Lim
Follow us 👇:
📲Facebook: https://www.facebook.com/SabasportsThailand/
💻YouTube: https://www.youtube.com/@sabasportsthailand/videos
🕹Discord: https://dsc.gg/sabasports
🎼TikTok: https://www.tiktok.com/@sabasportsthailand
📸Instagram: https://www.instagram.com/sabasports.th/